34.1 C
Abuja
Friday, January 27, 2023

Cutar zazzaɓin Lassa: NCDC ta sanar da mutuwar mutane 32 cikin makonni uku

LabaraiCutar zazzaɓin Lassa: NCDC ta sanar da mutuwar mutane 32 cikin makonni uku

A kalla mutane 32 ne suka mutu sakamakon cutar zazzabin Lassa a cikin makonni uku na farkon shekarar 2022, kamar yadda wani sabon rahoto da hukumar yaki da cututtuka ta Najeriya NCDC ta fitar.

Rahoton, wanda aka fitar a ranar Asabar, ya bayyana cewa adadin wadanda aka tabbatar sun kamu da cutar daga 48 a mako na biyu na 2022 zuwa 74 a mako na uku, wanda ya wuce 17 zuwa 23 ga Janairu.

Lassa cuta
Cutar zazzaɓin Lassa: NCDC ta sanar da mutuwar mutane 32 cikin makonni uku

Wadanda aka tabbatar sun kamu da cutar, NCDC ta gano cewa ‘yan jihohin Ondo, Bauchi, Edo, Oyo, Ebonyi, Benue, Katsina, Kaduna, da Taraba.

Cibiyar kula da cutar ta lura cewa an bayar da rahoton sabbin mace-mace tare da adadin masu mutuwa (CFR) na kashi 18.8 cikin ɗari, idan aka kwatanta da kashi 25.0 na CFR da aka ruwaito a daidai wannan lokacin a cikin 2021.

NCDC ta kuma bayyana cewa, a dunƙule, daga makon farko zuwa mako na uku na shekarar 2022, mutane 170 ne suka kamu da cutar zazzabin Lassa a fadin kananan hukumomi 37 da ke cikin jihohi 12 na tarayya.

Hakazalika a makon da ya gabata, NCDC ta ce jihohin Edo, Ondo da Bauchi su uku ne ke da kashi 74 cikin 100 na wadanda aka tabbatar sun kamu da cutar, inda Edo da Ondo ke kan gaba da kashi 28 cikin 100 kowanne, yayin da Bauchi ta samu kashi 23 cikin 100.

Rahoton ya nuna cewa a halin yanzu akwai mutane 759 da ake zargi da kamuwa da cutar a fadin kananan hukumomi 37 a cikin jihohi 12 na tarayyar ƙasar, lamarin da ke nuna ƙaruwar yawan idan aka kwatanta da wadanda aka samu a daidai wannan lokacin a shekarar 2022.

Cutar Zazzaɓin Lassa


Zazzaɓin Lassa cuta ce wacce ake saurin kamuwa da ita kuma ana kamuwa da ita ne ta hanyar cudanya da abinci, kayan gida da ɓerayen da suka kamu da cutar ko kuma mutane ke kamuwa da su.

An fara samun cutar ne ta wani nau’in bera da ake kira da multimammate rat. Ana kamuwa da ƙwayar cutar daga fitar da fitsari ko fitsarin ƙwayar cutar zuwa ga mutane, da kuma mutane zuwa ga mutane, wadanda su kan yada cutar.

Gabaɗaya alamomin sun haɗa da zazzaɓi, ciwon kai, ciwon maƙogwaro, raunin jiki gaba ɗaya, tari, tashin zuciya, amai, gudawa, ciwon tsoka, ciwon ƙirji, sannan kuma a lokuta masu tsanani, zubar jini da ba za a iya bayyana shi ba daga kunnuwa, idanu, hanci, baki, da sauran buɗaɗɗen jiki.

Cutar Korona: An haramta wa wadanda ba su yi riga-kafin COVID-19 ba shiga masallatai a Pakistan

Sakamakon ƙaruwar ɓullar cutar Korona da ake samu, musamman a dalilin fitowar wata sabuwar nau’in cutar mai suna COVID 19 Omicron, ya sanya hukumomi a ƙasar Pakistan fitar da wasu sabbin matakai ga masallatai da sauran wuraren ibada a ilahirin ƙasar.

Sababbin matakan da aka sanar ranar Juma’a sun bayyana cewa mutanen da aka yi wa allurar rigakafin cutar ne kawai za a bari su gudanar da ibada a masallatai da sauran wuraren bauta. Sannan dole ne su sanya takunkumin rufe fuska watau (face masks).

Ku cigaba da kasancewa da jaridar mu domin cigaba da samun sahihan labarai kai tsaye a wayoyinku, za kuma ku iya biyo mu a shafukanmu na sadarwar kamar haka:

Facebook Page

Twitter Page

Telegram Channel

Ko kuma ku aiko mana da sako ko sharhi ta adireshin mu na Email kai tsaye: hello@labarunhausa.com

Ku duba wasu labaran mu

Check out other tags:

Labaran da suka fi tashe